Connect with us
Malayali Express

Malayali Express

മൂല്യങ്ങളുടെ മത്സരത്തില്‍ പോളണ്ടുകാര്‍ വോട്ട് ചെയ്തു

EUROPE

മൂല്യങ്ങളുടെ മത്സരത്തില്‍ പോളണ്ടുകാര്‍ വോട്ട് ചെയ്തു

Published

on


ജോസ് കുമ്പിളുവേലിൽ

വാഴ്സോ : പോളണ്ടില്‍ പ്രസിഡന്റ് തിരഞ്ഞെടുപ്പിന്റെ വോട്ടെടുപ്പ് സര്‍ക്കാരിന്റെ അധികാരങ്ങള്‍ പുനര്‍നിര്‍ണയിക്കുന്നത് അടക്കം നിര്‍ണായക വിഷയങ്ങളില്‍ കൂടിയുള്ള ജനഹിതമാണ് ഈ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് ഫലത്തിലൂടെ പുറത്തുവരിക.

ഭരണപക്ഷത്തുള്ള ലോ ആന്‍ഡ് ജസ്റ്റിസ് പാര്‍ട്ടിയുടെ പിന്തുണ നിലവിലുള്ള പ്രസിഡന്റ് ആന്ദ്രെ ഡ്യൂഡയ്ക്കാണ്. അദ്ദേഹം പരാജയപ്പെട്ടാല്‍ പ്രതിപക്ഷം വലിയ തോതിലുള്ള മാറ്റങ്ങള്‍ക്ക് പോളിഷ് രാഷ്ട്രീയത്തില്‍ തുടക്കം കുറിക്കുമെന്ന് നിരീക്ഷകര്‍ വിലയിരുത്തുന്നു.വാഴ്സോ മേയറും ലിബറല്‍, സെന്റര്‍ റൈറ്റ് പ്രതിനിധിയുമായ റഫാല്‍ ട്രാസ്കോവ്സ്കിയാണ് ഡ്യൂഡയുടെ മുഖ്യ എതിരാളി.
ഞായറാഴ്ച ആരംഭിച്ച തെരഞ്ഞെടുപ്പ് പ്രക്രിയ പൂര്‍ത്തിയാകാന്‍ രണ്ടാഴ്ചയെടുക്കും. യൂറോപ്പ് ആകമാനം ആകാംക്ഷയോടെയാണ് പോളിഷ് തെരഞ്ഞെടുപ്പിനെ ഉറ്റുനോക്കുന്നത്. നീതിന്യായ, മാധ്യമ രംഗങ്ങളില്‍ പോളിഷ് സര്‍ക്കാര്‍ നടപ്പാക്കുന്ന പിന്തിരിപ്പന്‍ പരിഷ്കരണങ്ങളുടെ പേരില്‍ യൂറോപ്യന്‍ യൂണിയന്‍ പല തവണ അതൃപ്തി അറിയിച്ചിട്ടുണ്ട്.
ഭിന്നലിംഗക്കാരുടെ അവകാശങ്ങള്‍ക്കായി വാദിക്കുന്നത് കമ്യൂണിസത്തേക്കാള്‍ അപകടകരമായ പ്രത്യയശാസ്ത്രമാണെന്നാണ് കഴിഞ്ഞ ദിവസം തെരഞ്ഞെടുപ്പ് പ്രചാരണത്തിനിടെ ഡ്യൂഡ അഭിപ്രായപ്പെട്ടത്.
നിലപാടുകളിലെ സമാനത കാരണം യുഎസ് പ്രസിഡന്റ് ഡോണള്‍ഡ് ട്രംപിന്റെ പ്രശംസ പിടിച്ചുപറ്റിയ ആളാണ് ഡ്യൂഡ. അതേ നിലപാടുകള്‍ തന്നെയാണ് വിശാല യൂറോപ്യന്‍ താൽപര്യങ്ങള്‍ക്ക് ഡ്യൂഡ അപ്രിയനാകാനും കാരണം.
എക്സിറ്റ് പോളുകൾ പ്രകാരം നിലവിലെ ആൻഡ്രെജ് ദുഡ ജൂലൈ 12 ന് വാർസയുടെ മേയർ റാഫാൽ ട്രാസ്കോവ്സ്കിയെ നേരിടും. പാൻഡെമിക് സമയത്ത് യൂറോപ്പിലെ ആദ്യത്തെ പ്രധാന തിരഞ്ഞെടുപ്പിൽ പോളിങ് ശതമാനം വളരെ ഉയർന്നതാണ്.
വലതുഭാഗത്ത് നിന്ന് അൾട്രാലിബറൽ വരെയുള്ള വിശാലമായ കാഴ്ചകളെ പ്രതിനിധീകരിക്കുന്ന മറ്റ് ഒൻപത് സ്ഥാനാർഥികളും ബാലറ്റിലുണ്ട്. പൊളിറ്റിക്കൽ അനലിസ്റ്റുകളും പൊതുജനാഭിപ്രായ വോട്ടെടുപ്പുകളും അവരുടെ പിന്തുണയിൽ ഭൂരിഭാഗവും മിസ്റ്റർ ട്രാസ്കോവ്സ്കിക്ക് ലഭിക്കുമെന്ന് പ്രവചിക്കുന്നു,
പ്രസിഡന്റ് തിരഞ്ഞെടുപ്പിൽ ഏറ്റവും കൂടുതൽ വോട്ടുകൾ നേടിയത് ആൻഡ്രെജ് ദുഡയാണ്, പക്ഷേ രണ്ടാം റൗണ്ട് വോട്ടിങ് കൂടാതെ വിജയിക്കാൻ ആവശ്യമായ 50% കുറഞ്ഞതു ഒരു പ്രശ്നമാണ്.
പോളണ്ടിന്റെ ഭരണ ലോ ആൻഡ് ജസ്റ്റിസ് (പി‌എസ്) പാർട്ടിയുമായി സഖ്യമുണ്ടാക്കിയ ദുഡയ്ക്ക് 93.78 ശതമാനം ബാലറ്റുകൾ ഉപയോഗിച്ച് 43.7 ശതമാനം വോട്ടുകൾ ലഭിച്ചു. വാർസയിലെ ലിബറൽ മേയർ റാഫ ത്രിസാസ്കോവ്സ്കി 30.3 ശതമാനത്തിൽ രണ്ടാം സ്ഥാനത്താണ്.
ഫലത്തിന്റെ അർത്ഥം, ജൂലൈ 12 ന്, പോളണ്ടിന്റെ രാഷ്ട്രീയ ഭാവി നിർണ്ണയിക്കുന്ന ഒരു വോട്ടെടുപ്പിൽ, ദുഡയും ട്രാസ്കോവ്സ്കിയും രണ്ടാഴ്ച്ച മുതൽ രണ്ടാഴ്ച്ചക്കുള്ളിൽ രണ്ടാം റൗണ്ടിലേക്ക് പോകും. സ്വതന്ത്ര സ്ഥാനാർത്ഥി സിമോൺ ഹൊനൗനിയ മൂന്നാം സ്ഥാനത്തും തീവ്ര വലതുപക്ഷ ദേശീയവാദിയായ ക്രൈസ്‌റ്റോഫ് ബോസക്ക് നാലാം സ്ഥാനത്തുമാണ്.
2015 ൽ അധികാരത്തിൽ വന്നതിനുശേഷം, ജനാധിപത്യ പിന്മാറ്റത്തെക്കുറിച്ചും നിയമവാഴ്ചയെക്കുറിച്ചും പി‌എസ് പോളണ്ടിനെ ബ്രസ്സൽസുമായി കൂട്ടിയിടിച്ചു. കഴിഞ്ഞ വർഷം നടന്ന പാർലമെന്റ് തെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ പാർട്ടി വിജയിച്ചതിനുശേഷം, ദുഡയുടെ വിജയം കൂടുതൽ വർഷങ്ങൾ ഭരിക്കാനുള്ള സ്വതന്ത്രമായ കൈ ഉറപ്പാക്കും.
തിരഞ്ഞെടുപ്പ് തുടക്കത്തിൽ മെയ് മാസത്തിൽ ഷെഡ്യൂൾ ചെയ്തിരുന്നു, തിരഞ്ഞെടുപ്പിൽ ദുഡയ്ക്ക് കമാൻഡിംഗ് ലീഡ് ഉണ്ടായിരുന്നു, എളുപ്പത്തിൽ വിജയിക്കുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിച്ചിരുന്നു. പകർച്ചവ്യാധി വകവയ്ക്കാതെ ഒരു തപാൽ വോട്ടുമായി മുന്നോട്ട് പോകാൻ പൈസ് നേതാക്കൾക്ക് ആഗ്രഹമുണ്ടായിരുന്നുവെങ്കിലും അവസാന നിമിഷം വോട്ട് മാറ്റിവച്ചു.
അതിനുശേഷം, പാൻഡെമിക്കുമായി ബന്ധപ്പെട്ടിരിക്കുന്ന ഒരു സാമ്പത്തിക മാന്ദ്യം ആരംഭിക്കുകയും ലിബറൽ പാർട്ടി സിവിക് പ്ലാറ്റ്ഫോം അതിന്റെ ഫലപ്രദമല്ലാത്ത സ്ഥാനാർത്ഥിയെ ട്രാസ്കോവ്സ്കിക്ക് പകരം വയ്ക്കുകയും ഓട്ടം കുറയ്ക്കുകയും ചെയ്തു.
ഞായറാഴ്ച വൈകുന്നേരം ഒരു എക്സിറ്റ് പോൾ പുറത്തിറങ്ങിയതിന് ശേഷം നടത്തിയ പ്രസംഗത്തിൽ, അഞ്ചു വർഷം മുൻപു നേടിയതിനേക്കാൾ കൂടുതൽ വോട്ടുകൾ ആദ്യ റൗണ്ടിൽ തന്നെ ലഭിച്ചതായി ദുഡ ചൂണ്ടിക്കാട്ടി. “അഞ്ചുവർഷത്തെ രാഷ്ട്രീയത്തിൽ, പലവിധത്തിൽ വിമർശിക്കപ്പെടുന്ന, ആക്രമിക്കപ്പെട്ട, വിഷമകരമായ തീരുമാനങ്ങൾ എടുത്തതിന് ശേഷമാണ് എനിക്ക് ഈ ഫലം ലഭിച്ചത്,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.
ട്രസ്സാസ്കോവ്സ്കി, അനുകൂലികളോട് നടത്തിയ പ്രസംഗത്തിൽ, മറ്റ് സ്ഥാനാർഥികളെ പിന്തുണച്ച എല്ലാവർക്കുമായി ഒളിച്ചോടാൻ ഒരു പിച്ച് നൽകി: “ഈ ഫലം ഏറ്റവും പ്രധാനപ്പെട്ട ഒരു കാര്യം കാണിക്കുന്നു: നമ്മുടെ സമൂഹത്തിന്റെ 58% ത്തിലധികം പേർ മാറ്റം ആഗ്രഹിക്കുന്നു. ഈ പൗരന്മാരോട് ഞാൻ വ്യക്തമായി പറയാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്നു – ഞാൻ നിങ്ങളുടെ സ്ഥാനാർത്ഥിയാകും. ഞാൻ മാറ്റത്തിന്റെ സ്ഥാനാർത്ഥിയാകും, ”അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.
കഴിഞ്ഞ അഞ്ചുവർഷത്തെ ധ്രുവീകരണം എങ്ങനെയാണ് വിഭജനത്തിന്റെ ഇരുവശങ്ങളിലുമുള്ള വോട്ടർമാരെ അണിനിരത്തിയതെന്നതിന്റെ സൂചനയായി 2015 ലെ കഴിഞ്ഞ പ്രസിഡന്റ് തിരഞ്ഞെടുപ്പിലെ 49 ശതമാനം പോളിംഗ് 63 ശതമാനമായി ഉയർന്നു.
ദുഡയെ പരാജയപ്പെടുത്തിയാൽ, പി‌എസിന്റെ നിയമനിർമ്മാണ അജണ്ട പ്രസിഡൻഷ്യൽ വീറ്റോയ്ക്ക് തടസ്സമാകുമെന്ന് എതിരാളികൾ പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു. പ്രചാരണത്തിലെ അദ്ദേഹത്തിന്റെ ഏറ്റവും പ്രധാന എതിരാളി ട്രാസ്കോവ്സ്കി ആണ്.
ഹ്രസ്വവും എന്നാൽ ഊർജ്ജസ്വലവുമായ ഒരു പ്രചാരണ വേളയിൽ വാർസോ മേയർ രാഷ്ട്രീയത്തിന്റെ ഒരു “പുതിയ യുഗം” വാഗ്ദാനം ചെയ്തു, വിജയിച്ചാൽ, നിരവധി മേഖലകളിൽ നയങ്ങളിൽ മാറ്റം വരുത്തിയാൽ മാത്രമേ പി‌എസുമായി സഹകരിക്കൂ എന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. ഡൊണാൾഡ് ട്രംപിന്റെ അംഗീകാരത്തിനായി കഴിഞ്ഞ ബുധനാഴ്ച വാഷിങ്ടൻ സന്ദർശിച്ചതോടെ ദുഡാ വൈകി. എന്നിരുന്നാലും, പോളണ്ടിൽ നിലയുറപ്പിച്ച സൈനികരുടെ എണ്ണം സംബന്ധിച്ച യുഎസ് പ്രതിജ്ഞാബദ്ധതയുമായി അദ്ദേഹം മടങ്ങിയില്ല.

Continue Reading

Latest News