Connect with us
Malayali Express

Malayali Express

മെര്‍ക്കലിന്റെ പകരക്കാരി അന്നെഗ്രെറ്റെ് ക്രാംപ് കാരെൻബൊവര്‍ പടിയിറങ്ങിയേക്കും

EUROPE

മെര്‍ക്കലിന്റെ പകരക്കാരി അന്നെഗ്രെറ്റെ് ക്രാംപ് കാരെൻബൊവര്‍ പടിയിറങ്ങിയേക്കും

Published

on


ജോസ് കുമ്പിളുവേലിൽ

ബര്‍ലിന്‍ ∙ ജര്‍മന്‍ ചാന്‍സലര്‍ അംഗല മെര്‍ക്കലിന്റെ പ്രിയപ്പെട്ട ചാന്‍സലര്‍ സ്ഥാനാർഥിയും ക്രിസ്ത്യന്‍ ഡെമോക്രാറ്റിക് യൂണിയന്‍ (സിഡിയു) പാര്‍ട്ടിയുടെ ചീഫായും അവരോധിച്ച അന്നെഗ്രെറ്റെ് ക്രാപ് കാരെൻബൊവര്‍ തല്‍സ്ഥാനങ്ങളില്‍ നിന്നും പടിയിറങ്ങിയേക്കും.

2018 ഡിസംബറില്‍ ചുമതലയേറ്റ ഇവര്‍ ഇപ്പോള്‍ പാര്‍ട്ടിയില്‍തന്നെ അനഭിമതയായി മാറുകയാണ്. 2021 ല്‍ ജര്‍മന്‍ ചാന്‍സലറായി ചുമതലയേല്‍ക്കാന്‍ മെര്‍ക്കല്‍തന്നെ കൈപിടിച്ചു കൊണ്ടുവന്ന കാരെൻബൊവര്‍ ഉദ്ദേശിച്ചത്ര ജനപിന്തുണയും കഴിവും നേടുന്നില്ലന്നു അടുത്തിടയുണ്ടായ രാഷ്ട്രീയ നീക്കങ്ങളിലും പാര്‍ട്ടി നയങ്ങളിലും വഴുതിപ്പോയ അവസ്ഥയില്‍ കാരെൻബൊവര്‍ പടിയിറങ്ങാനുള്ള ഒരുക്കത്തിലാണന്നാണ് റിപ്പോര്‍ട്ട്. നിലവില്‍ പ്രതിരോധമന്ത്രിയാണ് കാറന്‍ബൗവര്‍.
കിഴക്കന്‍ സംസ്ഥാനമായ തുറിംഗനില്‍ നടന്ന പ്രാദേശിക തിരഞ്ഞെടുപ്പ് ഫലത്തെക്കുറിച്ച് സിഡിയു പാര്‍ട്ടിയ്ക്കു നേരിഞ്ഞ കടുത്ത വിമര്‍ശനം പാര്‍ട്ടിയെ ജനങ്ങളില്‍ നിന്നകറ്റുന്നതായി. കഴിഞ്ഞയാഴ്ച, തുരിംഗനിലെ സിഡിയുവിന്റെ ചില പ്രാദേശിക രാഷ്ട്രീയക്കാര്‍ ലിബറല്‍ സ്ഥാനാര്‍ത്ഥി തോമസ് കെമ്മെറിച്ചിനെ മുഖ്യമന്ത്രിയായി നിയമിക്കുന്നതിന് തീവ്ര വലതുപക്ഷ ആള്‍ട്ടര്‍നേറ്റീവ് ഫോര്‍ ജര്‍മ്മനി (അഫ്ഡി) പാര്‍ട്ടിക്ക് വോട്ട് ചെയ്തു.
പ്രീമിയര്‍ഷിപ്പ് ഓഫീസിലേക്കുള്ള എഫ്ഡിയുടെ പിന്തുണയുടെ കറ നീക്കം ചെയ്യുന്നതിനായി താന്‍ രാജിവച്ച് സംസ്ഥാനത്ത് പുതിയ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് നടത്തുമെന്ന് കെമ്മറിച് പിന്നീട് പറഞ്ഞു. മുഖ്യധാരാ കക്ഷികള്‍ക്ക് എഫ്ഡിയുമായി സഹകരിക്കുന്നത് ഒരു വിലക്കാണ്, കൂടാതെ ഒരു സംസ്ഥാന മുഖ്യമന്ത്രിയും ഇതിനുമുമ്പ് എഫ്ഡിയുടെ സഹായത്തോടെ അധികാരമേറ്റില്ല. മെര്‍ക്കല്‍ ചോയ്സ് സിഡിയു നേതാവായി തിരഞ്ഞെടുക്കപ്പെട്ടു അടുത്ത കാലത്തായി എഫ്ഡി ജനപ്രീതി വര്‍ദ്ധിപ്പിച്ചുവെങ്കിലും കുടിയേറ്റം, സംസാര സ്വാതന്ത്ര്യം, പത്രമാധ്യമങ്ങള്‍ എന്നിവയെക്കുറിച്ചുള്ള തീവ്രമായ നിലപാടുകൾ എഫ് ഡിയെമറ്റു പാർട്ടികളിൽ നിന്നും അകറ്റുന്നു
ഇതിനിടയിൽ അംഗങ്ങളുമായുള്ള കൂടിക്കാഴ്ചയെത്തുടര്‍ന്ന് സിഡിയു പാര്‍ട്ടിയെ നയിക്കാന്‍ തനിക്ക് താല്‍പ്പര്യമില്ലെന്ന് എകെകെ എന്നറിയപ്പെടുന്ന കാറൻ ബൗവർ പ്രഖ്യാപനം നടത്തി. സിഡിയുവിന്റെ ചില ഭാഗങ്ങള്‍ വലത്തോട്ടു മാത്രമല്ല ഇടത്തോട്ടും അവ്യക്തമായ നിലപാടെടുത്തുവെന്ന് ആ യോഗത്തില്‍ അവര്‍ പറഞ്ഞു.

കഴിഞ്ഞ നവംബറില്‍, ജര്‍മ്മനിയെക്കുറിച്ചുള്ള തന്റെ കാഴ്ചപ്പാടിനെ പിന്തുണയ്ക്കാന്‍ വിമര്‍ശകരോട് എകെകെ ആവശ്യപ്പെടുകയും ലീപ്സിഗില്‍ നടന്ന സിഡിയുവിന്റെ വാര്‍ഷിക കോണ്‍ഗ്രസില്‍ പാര്‍ട്ടിക്ക് പിന്തുണ നല്‍കുന്നില്ലെങ്കില്‍ നിലകൊള്ളുമെന്ന് ഭീഷണിപ്പെടുത്തുകയും ചെയ്തു.

അവരുടെ പകരക്കാരിയെ നിര്‍ണ്ണയിക്കുന്നതുവരെ അവര്‍ സ്ഥാനത്ത് തുടർന്നേക്കും. പ്രതിരോധ മന്ത്രിയായി തുടരാനുള്ള എകെകെയുടെ അഭ്യർഥനയെ മെര്‍ക്കലും പിന്തുണച്ചിട്ടുണ്ടെന്നാണ് റിപ്പോര്‍ട്ട്.

ആരാണ് എകെകെ

57 വയസ്സുള്ള ഇവർ 1981 ല്‍ 19 വയസുള്ള വിദ്യാര്‍ത്ഥിനി സിഡിയുവില്‍ ചേര്‍ന്നു. പൊളിറ്റിക്കല്‍ സയന്‍സില്‍ ബിരുദാനന്തര ബിരുദം നേടിയ ശേഷം സംസ്ഥാനതല രാഷ്ട്രീയത്തില്‍ മുന്നേറി.
2000 ല്‍ ആഭ്യന്തരകാര്യ മന്ത്രിയായി സേവനമനുഷ്ഠിച്ച ആദ്യ വനിതയായും 2011 മുതല്‍ 2018 വരെ സാര്‍ലാന്‍ഡിന്റെ മുഖ്യമന്ത്രിയായി സേവനമനുഷ്ഠിച്ച ആദ്യ വനിതയായും അവര്‍ മാറി.
സിഡിയുവിനെ നയിക്കാന്‍ ക്രാമ്പ് കാരെന്‍ബാവറിനെ ചാന്‍സലര്‍ മെര്‍ക്കല്‍ നാമനിര്‍ദേശം ചെയ്തു. ചാന്‍സലര്‍ മെര്‍ക്കല്‍ നാമനിര്‍ദ്ദേശം ചെയ്ത ശേഷം 98.9% വോട്ട് നേടി എ.കെ.കെ സിഡിയു ജനറല്‍ സെക്രട്ടറിയായി തിരഞ്ഞെടുക്കപ്പെട്ടു.
2018 ല്‍ സിഡിയു നേതാവെന്ന അവളുടെ ആദ്യ പ്രസംഗത്തില്‍, മെര്‍ക്കലിന്റെ 18 വര്‍ഷത്തെ ഭരണം അവസാനിപ്പിച്ച ശേഷം, എകെകെ പാര്‍ട്ടി ഐക്യത്തിന് ആഹ്വാനം ചെയ്തു.
പാര്‍ട്ടി നേതാവെന്ന നിലയിലുള്ള വിടവാങ്ങല്‍ പ്രസംഗത്തിനിടെ, സാര്‍ലാന്‍ഡിലെ 2017 ലെ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് വിജയത്തിന് എകെകെയെ മെര്‍ക്കല്‍ പ്രശംസിച്ചു, ചാന്‍സലര്‍ തന്റെ പിന്‍ഗാമിയായിട്ടാണ് അവരെ കണ്ടതെന്ന് വ്യക്തമായ സൂചന നല്‍കിരുന്നു. ജര്‍മ്മനിയിലെ തീവ്ര വലതുപക്ഷവുമായി ചങ്ങാത്തം കൂടിയതാണ് ജര്‍മ്മന്‍ രാഷ്ട്രീയത്തില്‍ പൊട്ടിത്തെറിക്ക് കാരണമായത്.

Continue Reading

Latest News