Connect with us
Malayali Express

Malayali Express

ലോകത്തില്‍ ഏറ്റവും കൂടുതല്‍ മൃഗബലി നടക്കുന്നത് നേപ്പാളില്‍; കൊടും ക്രൂരതക്കെതിരെ മൃഗസ്‌നേഹികളും സംഘടനകളും രംഗത്ത്

USA

ലോകത്തില്‍ ഏറ്റവും കൂടുതല്‍ മൃഗബലി നടക്കുന്നത് നേപ്പാളില്‍; കൊടും ക്രൂരതക്കെതിരെ മൃഗസ്‌നേഹികളും സംഘടനകളും രംഗത്ത്

Published

on

മൊയ്തീന്‍ പുത്തന്‍‌ചിറ

ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും വലിയ മൃഗബലി നേപ്പാളില്‍ ഗാദിമെ ഉത്സവത്തില്‍ നടക്കാന്‍ പോകുന്നു. അതോടൊപ്പം കഴിയുന്നത്ര മൃഗങ്ങളെ രക്ഷിക്കാന്‍ ആക്റ്റിവിസ്റ്റുകള്‍ നിരന്തരം പരിശ്രമിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു. പൊതുജന സമൂഹത്തിന് എന്തു ചെയ്യാന്‍ കഴിയുമെന്ന ചോദ്യമാണ് ഇപ്പോള്‍ ഉയര്‍ന്നു വരുന്നത്. 

ഗാദിമയി ദേവിയ്ക്കായി സമര്‍പ്പിച്ചിരിക്കുന്ന ഉത്സവം അഞ്ചു വര്‍ഷത്തിലൊരിക്കല്‍ നടക്കുകയും പതിനായിരക്കണക്കിന് മൃഗങ്ങളെ ആചാരപരമായി ബലി കൊടുക്കുകയും ചെയ്യുന്നു. 

2009-ല്‍ ഈ ഉത്സവം നടന്നപ്പോള്‍ 500,000 മൃഗങ്ങളെ കൊന്നൊടുക്കിയെന്നാണ് കണക്ക്. ക്ഷേത്രത്തോട് ചേര്‍ന്നുള്ള മൈതാനത്തില്‍ അയ്യായിരം പോത്തുകളെ തലവെട്ടിയാണ് ഉത്സവം ആരംഭിച്ചത്. നൂറ്റാണ്ടുകള്‍ക്ക് മുമ്പ് ആരംഭിച്ചതാണ് മൃഗബലിയെന്നാണ് സംഘാടകരുടെ അവകാശവാദം. എന്നിരുന്നാലും, പ്രാദേശിക, അന്തര്‍ദേശീയ മൃഗസംരക്ഷണ ഗ്രൂപ്പുകളുടെ നിരന്തര പരിശ്രമം കാരണം ഈ എണ്ണം 2014 ല്‍ 30,000 ആയി കുറഞ്ഞു.

നേപ്പാളിന്റെ തലസ്ഥാനമായ കാഠ്മണ്ഡുവില്‍ നിന്ന് 160 കിലോമീറ്റര്‍ അകലെയായി സ്ഥിതിചെയ്യുന്ന ബരിയാര്‍പൂര്‍ ഗാദിമയി ക്ഷേത്രത്തിന് സമീപമാണ് ചടങ്ങുകള്‍ നടക്കുന്നത്. ഇതിനായി ഏക്കറുകളോളം പരന്നുകിടക്കുന്ന കശാപ്പുശാലകള്‍ തയ്യാറാക്കുന്നു. എരുമകളേയും പോത്തുകളേയും കൂടാതെ കോഴികള്‍, പ്രാവുകള്‍ എന്നിവയേയും കൊല ചെയ്തിരുന്നു. ശക്തിയുടെ ദേവതയായ ഗാദിമയിയെ പ്രീതിപ്പെടുത്താനാണ് മൃഗബലി നടത്തുന്നത്. കാലാകാലങ്ങളായി മൃഗബലിക്കെതിരെ വിവിധ സംഘടനകള്‍ പ്രക്ഷോഭം നടത്തിവരികയായിരുന്നു. 

25 ലക്ഷത്തോളം ഭക്തരാണ് ഓരോ മൃഗബലിക്കും ക്ഷേത്രപരിസരത്ത് തടിച്ചുകൂടുന്നത്. ഇതില്‍ വലിയൊരു പങ്കും ഇന്ത്യയില്‍ നിന്നുള്ളവരായിരിക്കുമെന്ന് വിവിധ റിപ്പോര്‍ട്ടുകള്‍ വ്യക്തമാക്കുന്നു. മൃഗങ്ങളെ കൊന്നൊടുക്കുന്നതിലൂടെ ദുഷ്ടശക്തികള്‍ ഇല്ലാതായി സമൃദ്ധി കൈവരിക്കുമെന്നാണ് വിശ്വാസം. ക്ഷേത്ര പൂജാരി ‘സപ്തബലി’ എന്ന പേരിലുള്ള പൂജ ചെയ്യുന്നതോടെയാണ് മൃഗബലി ചടങ്ങുകള്‍ക്ക് തുടക്കം കുറിക്കുക. അതിന് ശേഷം ഭക്തിയോടെ കൂടി നില്‍ക്കുന്ന ആയിരക്കണക്കിനാളുകളെ സാക്ഷിയാക്കി ഇരുന്നൂറോളം പേരാണ് മൃഗങ്ങളുടെ കഴുത്ത് വെട്ടി മൃഗബലി നടത്തുന്നത്.

ഭാവി ഉത്സവങ്ങളില്‍ മൃഗബലി നിരോധിക്കുന്നതായി ഗാദിമെ ക്ഷേത്ര ട്രസ്റ്റ് 2015 ല്‍ പ്രഖ്യാപനം നടത്തിയിരുന്നു. എന്നിരുന്നാലും, ഈ വര്‍ഷം ഡിസംബര്‍ 3, 4 തീയതികളില്‍ നടക്കുന്ന ഉത്സവത്തില്‍ ട്രസ്റ്റ് നിരോധനം എത്രത്തോളം പ്രായോഗികമാകുമെന്ന് ഇപ്പോള്‍ വ്യക്തമല്ല.

ക്ഷേത്രത്തിനകത്തുള്ള മൃഗബലിയ്ക്ക്  മാത്രമേ നിരോധനം ബാധകമാകൂ. ക്ഷേത്രത്തിനു പുറത്ത് നടക്കുന്ന ഒരു മൃഗബലിക്കും ഇത് ബാധകമല്ല.

അടുത്ത കാലത്തായി നേപ്പാളിലെ സുപ്രീം കോടതിയും നിരവധി സര്‍ക്കാര്‍ മന്ത്രാലയങ്ങളും ഈ ബലിയ്ക്കെതിരെ  പ്രസ്താവനകള്‍ ഇറക്കിയിട്ടുണ്ട്. നിരോധനം നടപ്പാക്കാന്‍ ക്ഷേത്രത്തില്‍ സമ്മര്‍ദ്ദം ചെലുത്തണമെന്ന് സന്നദ്ധ സംഘടനകള്‍ ജനങ്ങളോട് അഭ്യര്‍ത്ഥിച്ചിരിക്കുകയാണ്. അതിനായി അടിയന്തരമായി അപ്പീലുകളില്‍ ഒപ്പിട്ട് നേപ്പാള്‍ പ്രധാനമന്ത്രിയ്ക്ക് സമര്‍പ്പിക്കാനും അവര്‍ പറയുന്നു. ‘ഹ്യൂമന്‍ സൊസെറ്റി ഇന്‍റര്‍നാഷണല്‍’ എന്ന എന്‍ ജി ഒ  യാണ് ആ സന്നദ്ധ സംഘടനകളിലൊന്ന്.  

ഗാദിമയി ദേവിയെ പ്രീതിപ്പെടുത്തുന്നതിനായി പതിനായിരക്കണക്കിന് മൃഗങ്ങളെ ശിരഛേദം ചെയ്യുന്ന നേപ്പാളിലെ ഗാദിമെ ഉത്സവത്തില്‍ ലോകമെമ്പാടുമുള്ള മൃഗസ്നേഹികള്‍ ഭയപ്പെടുന്നു എന്ന് അപ്പീലില്‍ പറയുന്നു. ഈ മൃഗബലിയെ അപലപിച്ച് നേപ്പാളിലെയും ആഗോളതലത്തിലെയും മൃഗക്ഷേമം കാംക്ഷിക്കുന്നവരും മതവിഭാഗങ്ങളും ഒറ്റക്കെട്ടായി നിലകൊള്ളുന്നു. ഈ മൃഗഹത്യ അവസാനിപ്പിക്കാന്‍ നേപ്പാള്‍ സുപ്രീം കോടതി തന്നെ ആഹ്വാനം ചെയ്തിട്ടുണ്ട്. കൂടാതെ, നേപ്പാളിലെ നിരവധി സര്‍ക്കാര്‍ മന്ത്രാലയങ്ങളും ഇതിനെതിരെ സംസാരിച്ചതില്‍ ഞങ്ങള്‍ നന്ദിയുള്ളവരാണ്. ഗാദിമയിയിലെ മൃഗബലി അവസാനിപ്പിക്കാനും നേപ്പാളിലുടനീളം മൃഗങ്ങളെ ബലിയര്‍പ്പില്‍ നിരോധിക്കാന്‍ ഔദ്യോഗികമായി ഇടപെടാന്‍ ഞങ്ങള്‍ നിങ്ങളോട് അഭ്യര്‍ത്ഥിക്കുന്നു എന്ന് ഹ്യൂമന്‍ സൊസൈറ്റി നേപ്പാള്‍ പ്രധാനമന്ത്രിക്ക് അയച്ച കത്തില്‍ പറയുന്നു.

‘അനിമല്‍ ഇക്വാലിറ്റി’ എന്ന എന്‍ ജി ഒ സംഘടന ഈ മൃഗബലിയ്ക്കെതിരെ ഒരു അന്താരാഷ്ട്ര പ്രചാരണവും ഇതിനോടകം ആരംഭിച്ചിട്ടുണ്ട്. അതില്‍ നേപ്പാള്‍ സര്‍ക്കാരിന് നല്‍കിയ മറ്റൊരു നിവേദനവും ഉള്‍പ്പെടുന്നു. 

ഗാദിമെ ഉത്സവത്തില്‍ മൃഗബലി തടയുന്നതിനും തടയുന്നതിനും എല്ലാ ഏജന്‍സികളോടും നിര്‍ദ്ദേശിക്കുക, നേപ്പാളില്‍ മൃഗബലി നിരോധിക്കുന്ന ശക്തമായ നിയമം നടപ്പിലാക്കുക, രക്തം ദാനം ചെയ്യാന്‍ ഭക്തരെ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുക,  അല്ലെങ്കില്‍ ഭക്തര്‍ മൃഗങ്ങളെ ബലിയര്‍പ്പിക്കുന്നതിനുപകരം പ്രതീകാത്മകമായി മറ്റെന്തെങ്കിലും നല്‍കുക, 
ഈ വര്‍ഷം മൃഗബലിയുടെ തോത് കുറയ്ക്കുന്നതിന് ശ്രമിക്കുന്നതിനായി അന്തര്‍ദ്ദേശീയ ജീവകാരുണ്യ സംഘടനകള്‍ക്ക്  സംഭാവന നല്‍കുക എന്നിവയാണ് നിവേദനത്തില്‍ സര്‍ക്കാരിനോട് അഭ്യര്‍ത്ഥിക്കുന്നത്. 

ഇന്ത്യ-നേപ്പാള്‍ അതിര്‍ത്തിയിലെ ഉദ്യോഗസ്ഥരുമായി ഹ്യൂമന്‍ സൊസൈറ്റി ഇന്‍റര്‍നാഷണല്‍ സഹകരിച്ച്,  ബലിയര്‍പ്പിക്കുന്നതിനായി രാജ്യത്തേക്ക് കടത്തുന്ന മൃഗങ്ങളെ കണ്ടുകെട്ടാന്‍ പദ്ധതി ആസൂത്രണം ചെയ്തിട്ടുണ്ട്. ഗാദിമെ ഉത്സവത്തില്‍ ബലി നടത്തുന്ന മൃഗങ്ങളില്‍ 70 ശതമാനവും ഇന്ത്യന്‍ അതിര്‍ത്തിയിലൂടെ അനധികൃതമായി നേപ്പാളിലേക്ക് കടത്തുന്നതാണെന്ന് കണ്ടെത്തിയിട്ടുണ്ട്. ഉത്സവത്തില്‍ പങ്കെടുക്കുന്നവരില്‍ അവബോധം വളര്‍ത്താനും മൃഗങ്ങള്‍ക്ക് പകരം പൂക്കളും മധുരപലഹാരങ്ങളും വഴിപാടായി കൊണ്ടുവരാന്‍ ജനങ്ങളെ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കാനും അവര്‍ ശ്രമിക്കുന്നുണ്ട്.

മൃഗങ്ങളെ കൊല്ലുന്നതിനുപകരം സ്വന്തം രക്തം നല്‍കാന്‍ പങ്കെടുക്കുന്നവരെ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കാനും, ഈ പ്രശ്നത്തെക്കുറിച്ച് അവബോധം വളര്‍ത്താനും മൃഗസ്നേഹികളും ശ്രമിക്കുന്നു. 

‘മൃഗബലി നിരുത്സാഹപ്പെടുത്തുന്നതിനും ഭക്തര്‍ക്ക് ആചാരം സമാധാനപരമായി ആചരിക്കുന്നതിനും അര്‍ത്ഥവത്തായ ഒരു മാര്‍ഗ്ഗം അവതരിപ്പിക്കുന്നതിനുമായി, അനിമല്‍ സമത്വം നേപ്പാളിലെ റെഡ് ക്രോസ് സൊസൈറ്റിയുമായി സഹകരിച്ച് രക്തദാന ക്യാമ്പ് സംഘടിപ്പിക്കുന്നു,’ – ഒരു എന്‍ ജി ഒയുടെ പ്രസ്താവനയില്‍ പറയുന്നു.  

‘ഗാദിമയിയെ ബഹുമാനിക്കുന്ന ചടങ്ങില്‍ പങ്കെടുക്കാന്‍ ഭക്തര്‍ക്ക് സ്വന്തം രക്തം നല്‍കാം. ഈ വിധത്തില്‍ രക്തം നല്‍കുന്നത് ഉത്സവത്തില്‍ മൃഗങ്ങളെ കൊല്ലേണ്ടതിന്‍റെ ആവശ്യകതയെ അവസാനിപ്പിക്കുകയും ചുറ്റുമുള്ള നിഷേധാത്മകത നീക്കം ചെയ്യുകയും ചെയ്യും. ഈ പ്രവര്‍ത്തനം മറ്റുള്ളവര്‍ക്ക് പ്രചോദനമാകുകയും, ജനങ്ങളെ  സഹായിക്കുകയും ചെയ്യുമെന്നു മാത്രമല്ല ബ്ലഡ് ബാങ്കിന്‍റെ കരുതല്‍ ധനം വര്‍ദ്ധിപ്പിക്കുകയും ചെയ്യും,’ പ്രസ്താവനയില്‍ പറയുന്നു.

Continue Reading

Latest News