Connect with us
Malayali Express

Malayali Express

അമര്‍ത്യ സെന്നിന് ജര്‍മന്‍ സമാധാന പുരസ്കാരം

EUROPE

അമര്‍ത്യ സെന്നിന് ജര്‍മന്‍ സമാധാന പുരസ്കാരം

Published

on


ജോസ് കുമ്പിളുവേലിൽ

ബര്‍ലിന്‍ : ജർമന്‍ പുസ്തക പ്രസാധസംഘത്തിന്റെ ഈ വര്‍ഷത്തെ സമാധാന പുരസ്ക്കാരം ഇന്ത്യന്‍ സാമ്പത്തിക ശാസ്ത്രജ്ഞനും 1998 ലെ നോബേല്‍ പ്രൈസ് ജേതാവുമായ അമര്‍ത്യ സെന്നിന് നല്‍കി. ലോകജനതയ്ക്ക് നീതി ലഭ്യമാക്കാനുള്ള പരിശ്രമത്തില്‍ അമര്‍ത്യ സെന്നിന്റെ അക്കാദമിക സംഭാവന അമൂല്യമാണന്നു സമാധാന പുരസ്ക്കാര വേദിയില്‍ ജര്‍മന്‍ പ്രസിഡന്റ് ഫ്രാങ്ക് വാള്‍ട്ടര്‍ സ്റ്റെന്‍മയറിന്റെ പ്രസംഗം ജര്‍മന്‍ നടനായ ബുള്‍ഗാര്‍ട്ട് ക്ളൗസ്നര്‍ വായിച്ചു. കോവിഡ് കാരണത്താല്‍ വെള്ളിയാഴ്ച മുതല്‍ പ്രസിഡന്റ് സൈ്ററന്‍മയര്‍ ക്വാറന്റീനിലാണ്. 86 വയസുകാരനായ അമര്‍ത്യാസെന്‍ പതിറ്റാണ്ടുകളായി പട്ടിണിയുടെയും ദാരിദ്യ്രത്തിന്റെയും കാരണങ്ങള്‍ അന്വേഷിക്കുന്ന വ്യക്തിയാണ്.

ഇതാവട്ടെ പതിറ്റാണ്ടുകളായി സെന്‍ ഗവേഷണ വിഷയമാക്കി. അമര്‍ത്യ സെന്‍ എല്ലായ്പ്പോഴും വ്യക്തിയുടെ സ്വാതന്ത്ര്യത്തെ സാമ്പത്തിക വളര്‍ച്ചയ്ക്ക് മുകളിലാണ് കാണുന്നത്. അതുകൊണ്ടുതന്നെ ലോകത്തിലെ അസമത്വവും അനീതിയും അദ്ദേഹം രചനകളില്‍ പ്രമേയങ്ങളാക്കിയെന്നും പ്രസിഡന്റ് പറഞ്ഞു. ബോസ്റ്റണില്‍ ഇരുന്നാണ് സെന്‍ ചടങ്ങില്‍ പങ്കെടുത്തത്. 25,000 യൂറോയും പ്രശസ്തി പത്രവും ഉള്‍പ്പെടുന്നതാണ് പുരസ്ക്കാരം, 1950 മുതലാണ് ഇത് നല്‍കിവരുന്നത്. ജര്‍മനിയുടെ പ്രഥമപാര്‍ലമെന്റ് മന്ദിരമായ ഫ്രാങ്ക്ഫര്‍ട്ടിലെ ചരിത്രപ്രസിദ്ധമായ സെന്റ് പോള്‍സ് പള്ളിയിലാണ് പുരസ്ക്കാരച്ചടങ്ങ് നടന്നത്.
അമര്‍ത്യ സെന്നിന്റെ ജീവിതകാലം മുഴുവന്‍ പുസ്തകങ്ങളാല്‍ ചുറ്റപ്പെട്ടയാളാണ്. 1933 ല്‍ ഇന്ത്യയിലെ ശാന്തിനികേതനില്‍ ഒരു അക്കാദമിക് കുടുംബത്തില്‍ ജനിച്ച അദ്ദേഹം “ക്യാംപസിലൂടെ” വളര്‍ന്നയാളാണ്. അച്ഛന്‍ രസതന്ത്ര പ്രഫസറും മുത്തച്ഛന്‍ സംസ്കൃതവുമായിരുന്നു. അറിവും വിവേകവും തേടല്‍ യുവ അമര്‍ത്യയ്ക്ക് പോലും ജീവിതത്തില്‍ അര്‍ത്ഥവത്തായ ലക്ഷ്യമായിരുന്നു.
അപ്പോഴും ഒരു വിദ്യാര്‍ത്ഥിയായിരുന്ന അദ്ദേഹം സുഹൃത്തുക്കളോടൊപ്പം ഒരു സായാഹ്ന സ്കൂള്‍ സ്ഥാപിക്കുകയും പൊതുവിദ്യാലയങ്ങളില്‍ ചേരാന്‍ കഴിയാത്ത ചെറുപ്പക്കാരെ പഠിപ്പിക്കുകയും ചെയ്തു. അദ്ദേഹം ഒരു അഭയകേന്ദ്രത്തിലാണ് വളര്‍ന്നതെങ്കിലും, ഇന്ത്യയിലെ സാമൂഹികവും സാമ്പത്തികവുമായ സംഘര്‍ഷങ്ങള്‍ യുവ അമര്‍ത്യ സെന്നിന്റെ ശ്രദ്ധയില്‍പ്പെട്ടിരുന്നു.

ഒൻപത് വയസുള്ളപ്പോള്‍ ബംഗാളിലെ ക്ഷാമത്തിന്റെ ഭീകരമായ ഫലങ്ങള്‍ അദ്ദേഹം കണ്ടു, ഇത് മൂന്ന് ദശലക്ഷം ആളുകളുടെ ജീവനെടുക്കാന്‍ ഇടയായി. ഹിന്ദുക്കളും മുസ്ലിംകളും തമ്മിലുള്ള പ്രക്ഷോഭത്തിനിടയില്‍ അദ്ദേഹം അക്രമവും അനുഭവിച്ചു. ഈ അനുഭവങ്ങള്‍ അദ്ദേഹത്തെ രൂപപ്പെടുത്തുകയും വിശദീകരണങ്ങള്‍ തേടാന്‍ പ്രേരിപ്പിക്കുകയും ചെയ്തു.കൊല്‍ക്കത്തയിലും കേംബ്രിഡ്ജിലും സാമ്പത്തികവും തത്ത്വചിന്തയും പഠിച്ചു. വിഷയങ്ങള്‍ ഒന്നിച്ചാണെന്നും പരസ്പരം പൂരകമാണെന്നും അദ്ദേഹത്തിന് ബോധ്യപ്പെട്ടു. ധാര്‍മ്മികവും ദാര്‍ശനികവുമായ ചോദ്യങ്ങളുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് അദ്ദേഹം സാമ്പത്തിക സിദ്ധാന്തങ്ങള്‍ അവതരിപ്പിച്ചു. അതുകൊണ്ടു തന്നെ ലോകത്തിന് ഒരുപുതിയ, വിപ്ളവകരമായ കാഴ്ചപ്പാടുകള്‍ തുറന്നുകൊടുത്ത വ്യക്തിയായി മാറി.

ഇന്ത്യന്‍ സാമ്പത്തിക ശാസ്ത്രജ്ഞനായ അമര്‍ത്യ സെന്‍ ജര്‍മന്‍ ബുക്ക് ട്രേഡിന്റെ പീസ് പുരസ്കാരത്തിന് അര്‍ഹനായി. സാമ്പത്തിക വളര്‍ച്ചയ്ക്കു മുകളില്‍ വ്യക്തി സ്വാതന്ത്ര്യത്തിനു നല്‍കുന്ന പ്രാധാന്യത്തില്‍ ഊന്നിയ നിലപാടുകളിലൂടെ ശ്രദ്ധേയനായ വ്യക്തിത്വമാണ് സെന്‍.
മറ്റൊരു നോബേല്‍ സമ്മാന ജേതാവായ സാക്ഷാല്‍ രബീന്ദ്രനാഥ് ടഗോറാണ് അമര്‍ത്യ (മരണമില്ലാത്തവന്‍) എന്ന പേര് നല്‍കുന്നത്.

Continue Reading

Latest News